Paracetamol có tác dụng gì?

Cập nhật ngày 09/08/2022 bởi mychi

Bài viết Paracetamol có tác dụng gì? thuộc chủ đề về Thắc Mắt thời gian này đang được rất nhiều bạn quan tâm đúng không nào !! Hôm nay, Hãy cùng https://HuongLiYa.vn/ tìm hiểu Paracetamol có tác dụng gì? trong bài viết hôm nay nhé ! Các bạn đang xem nội dung : “Paracetamol có tác dụng gì?”

Đánh giá về Paracetamol có tác dụng gì?


Xem nhanh
#sot #hasot #paracetamol

Paracetamol là thuốc hạ sốt khá phổ biến, được dùng cho cả người lớn và trẻ em. Thường được sử dụng để điều trị các triệu chứng như: Sốt, đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt, viêm khớp nhẹ...

Dược sĩ Cao Thanh Tú - Vinmec Times City cho biết, paracetamol là một thuốc hạ sốt không cần kê đơn, người dùng có thể mua thuốc tại hiệu thuốc mà không bắt buộc phải có chỉ định của bác sĩ. Thế nhưng, điều này không có nghĩa là thuốc vô hại hay có thể dùng thoải mái. Bất kỳ loại thuốc nào, nếu sử dụng quá liều đều có thể gây hậu quả nghiêm trọng.

Cách dùng thuốc hạ sốt như sau: Đối với người lớn, liều Paracetamol tối đa không được phép lớn hơn 4g/ngày. Liều lượng của thuốc hạ sốt được tính toán dựa trên trọng lượng cơ thể, từ 10-15mg/kg, cách 4-6 giờ/lần. Theo cách uống thuốc hạ sốt được hướng dẫn thì người dùng không nên uống thuốc hạ sốt paracetamol quá 5 lần và không quá 75mg/kg trong vòng 24 giờ. Thuốc hạ sốt có thể sử dụng vào bất kỳ thời điểm nào trong ngày.

Liều dùng thuốc hạ sốt Paracetamol dạng viên đặt hậu môn được khuyến cáo trong khoảng 10-20 mg/kg/liều, mỗi 4-6 giờ khi cần thiết; không quá 5 lần và 75 mg/kg trong vòng 24 giờ. Thuốc hạ sốt sau khi đặt hậu môn sẽ được hấp thu vào cơ thể và có tác dụng hạ sốt nhanh. Do đó cha mẹ không nên vì cho rằng viên đặt chỉ ở hậu môn, liều lượng không đáng kể mà không tính vào tổng lượng thuốc bé đã dùng trong ngày, sẽ rất nguy hiểm. Tuyệt đối không được uống viên đặt hậu môn.

Cách dùng thuốc hạ sốt Paracetamol đường uống: 10 - 15 mg/kg, cách 4 - 6 giờ/lần. Các chuyên gia cũng khuyến cáo, không nên dùng Paracetamol quá 5 lần và không quá 75 mg/kg trong vòng 24 giờ.

Hiện nay trên thị trường có nhiều dạng bào chế như: Viên nén, gói, viên sủi, dạng lỏng, viên đặt hậu môn. Tuy nhiên để dễ dàng sử dụng thuốc hạ sốt cho trẻ nhỏ thì dạng lỏng được ưu tiên hơn tất cả. Cha mẹ nên đo liều thuốc với dụng cụ chuyên dụng để đảm bảo không bị quá liều khi cho trẻ sử dụng.
Đối với dạng đặt hậu môn:

Không được uống thuốc hạ sốt dạng viên đặt hậu môn.

Ba mẹ cần rửa tay sạch sẽ trước và sau khi dùng thuốc hạ sốt cho trẻ. Nên cho trẻ đi vệ sinh trước khi đặt thuốc. Đặt trẻ nằm nghiêng một bên gập gối vào bụng. Nhẹ nhàng đưa viên thuốc vào hậu môn trẻ, lưu ý đưa đầu nhỏ của viên thuốc vào trước. Sau đó khép và giữ 2 nếp mông trẻ trong khoảng 2-3 phút, giữ trẻ nằm yên trong vòng 10 phút để tránh viên thuốc không rơi ra ngoài.

Nếu viên thuốc hạ sốt bị mềm, có thể để viên thuốc trong ngăn mát tủ lạnh để viên thuốc rắn lại, dễ đút vào hậu môn của bé hơn.

Lưu ý là Paracetamol chỉ là thuốc điều trị các triệu chứng hạ sốt, giảm đau, không phải thuốc điều trị nguyên nhân. Do đó, trong nhiều trường hợp cần thiết, như trẻ sốt cao liên tục không hạ, hoặc sốt do nguyên nhân khác... cha mẹ nên đưa trẻ bệnh viện để được khám và điều trị kịp thời.

Paracetamol cũng có thể gây ra tác dụng phụ, do vậy chỉ nên dùng ở liều khuyến cáo.

Ấn “Đăng kí” để theo dõi các video mới nhất về sức khỏe tại đây.
https://www.youtube.com/channel/UCuqt...
Liên hệ với Vinmec:
Fanpage: https://www.facebook.com/Vinmec/
Website: https://www.vinmec.com
Hệ thống bệnh viện:
https://www.vinmec.com/vi/danh-sach/c...
Đăng ký Tư vấn sức khỏe từ xa tại
http://vinmec.com/?telehealth
------------------------
Bản quyền thuộc về Vinmec
Copyright by Vinmec ☞ Do not Reup

Paracetamol là loại thuốc giảm đau hạ sốt được sử dụng phổ biến trong điều trị đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm cúm… Bài viết sau đây sẽ giúp chúng ta hiểu rõ hơn về tác dụng của Paracetamol.

1. Tác dụng của Paracetamol

Paracetamol (hay còn gọi là Acetaminophen) là hoạt chất có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Ngoài ra, Paracetamol là loại thuốc giảm đau hiệu quả thay thế cho Aspirin, tuy nhiên Paracetamol lại không có tác dụng điều trị viêm như Aspirin.

Paracetamol
Paracetamol 500mg là hàm lượng thuốc sử dụng phổ biến nhất

Paracetamol thường được chỉ định điều trị trong các trường hợp đau và sốt từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, hạ sốt… Thuốc cũng có tác dụng giảm đau đối với người bị viêm khớp nhẹ, trường hợp viêm nặng hơn như viêm sưng khớp cơ thì việc sử dụng Paracetamol sẽ không hiệu quả.

Khi sử dụng Paracetamol trong điều trị, thuốc hầu như không gây tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm ảnh hưởng đến sự cân bằng acid – base trong cơ thể, không gây kích ứng hay chảy máu dạ dày như một số loại thuốc có cùng tác dụng.

Hàm lượng thuốc thường được sử dụng cho người lớn là Paracetamol 500mg.

✅ Mọi người cũng xem : chế độ aram là gì

2. Một số dạng và hàm lượng Paracetamol thường được sử dụng

Paracetamol dạng uống

  • Viên nén: Hàm lượng 500 mg (Panadol 500 mg).
  • Viên sủi: Hàm lượng 500 mg (Panadol sủi 500 mg, Efferalgan 500 mg).
  • Siro: Hàm lượng 160 mg/5 mL (Siro Children’s Tylenol), 120 mg/5 mL (Sara siro 120 mg/5mL).
  • Bột pha uống: Hàm lượng 80 mg (Efferalgan gói 80 mg), hàm lượng 150 mg (Efferalgan gói 150 mg, Hapacol 150 mg), hàm lượng 250 mg (Efferalgan gói 250 mg, Hapacol 250 mg).
Mọi Người Xem :   Em hãy lấy một số ví dụ về huyền phù, nhũ tượng mà em biết trong thực tế. Hãy phân biệt dung dịch, huyền phù và nhũ tương. | [Chân trời sáng tạo] Khoa học tự nhiên 6
Paracetamol dạng uống
Paracetamol dạng bột pha uống
Siro Tylenol (Paracetamol)
Paracetamol dạng siro

Paracetamol dạng đặt hậu môn

  • Hàm lượng 80 mg (Efferalgan viên đặt 80 mg), hàm lượng 150 mg (Efferalgan viên đặt 150 mg), hàm lượng 300 mg (Efferalgan viên đặt 300 mg).
Paracetamol
Paracetamol dạng đặt hậu môn

3. Hướng dẫn sử dụng thuốc Paracetamol

Trường hợp hạ sốt hoặc giảm đau cho người lớn:

  • Liều chung: 325 – 650mg/ liều cách 4-6 giờ hoặc 1000mg cách 6-8 giờ bằng đường uống hoặc đặt hậu môn.
  • Nếu sử dụng viên nén Paracetamol 500mg: 1–2 viên/liều uống cách nhau 4-6 giờ.

Trường hợp hạ sốt và giảm đau cho trẻ nhỏ:

  • Liều 10-15 mg/kg/ liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa 5 liều trong 24 giờ).
  • Ví dụ: Trẻ em cân nặng 10 kg có thể dùng liều từ 100 mg – 150 mg/lần.

4. Cách sử dụng Paracetamol

Chú ý sử dụng Paracetamol theo chỉ dẫn trên bao bì hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

Liều tối đa của Paracetamol người lớn được phép sử dụng là 4g (4000mg)/ngày.

Sử dụng đúng dạng Paracetamol dành cho trẻ trong trường hợp bệnh nhân là trẻ em. Lưu ý không được tự ý dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi khi không có chỉ định của bác sĩ.

Với thuốc dạng lỏng: Sử dụng muỗng hoặc dụng cụ đo chuyên dụng để đong liều.

Với dạng viên nhai phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.

Đối với Paracetamol dạng tan rã: Giữ tay khô ráo khi cầm viên thuốc. Chú ý không nuốt toàn bộ thuốc mà để thuốc tự hòa tan trong miệng.

Đối với Paracetamol dạng sủi bọt: cần hòa tan một viên sủi với khoảng 150 – 200 mL nước.

Đối với Paracetamol dạng bột pha: Pha với một lượng vừa đủ nước khoảng 5-10 mL để hòa tan hoàn toàn bột.

Đối với Paracetamol dạng đặt hậu môn: Lưu ý không uống thuốc. Rửa tay sạch sẽ trước hoặc sau khi đặt thuốc và tránh đi vệ sinh hoặc đi tắm sau khi dùng thuốc.

5. Lưu ý khi sử dụng Paracetamol

Paracetamol Siro
Không sử dụng Paracetamol vượt mức liều khuyến cáo
  • Không sử dụng vượt mức liều khuyến cáo.
  • Không sử dụng paracetamol trong trường hợp dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.
  • Người bị bệnh gan hoặc có tiền sử nghiện rượu, người bị bệnh thận cần phải tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng. Nếu không thể thăm khám trực tiếp có thể đặt lịch khám bệnh từ xa để được tư vấn và chỉ định.
  • Không nên uống rượu trong thời gian dùng thuốc. Không tự ý sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng kết hợp với Paracetamol khi chưa có chỉ định của bác sĩ hoặc hướng dẫn của dược sĩ.
  • Thuốc an toàn khi sử dụng trên phụ nữ có thai và cho con bú. Tuy nhiên, nên tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng thuốc.
Mọi Người Xem :   Trò chơi dân gian là gì? Nguồn gốc lịch sử trò chơi dân gian Việt Nam - KTHN

Ngừng dùng Paracetamol và liên hệ với bác sĩ trong các trường hợp:

  • Tiếp tục sốt sau 3 ngày dùng thuốc.
  • Tiếp tục đau sau 10 ngày dùng thuốc (hoặc 5 ngày đối với trẻ em).
  • Bệnh trở nên nghiêm trọng hơn hay xuất hiện các triệu chứng mới.

6. Một số tác dụng phụ của Paracetamol

Nhìn chung, thuốc an toàn khi sử dụng ở liều khuyến cáo. Sử dụng thuốc quá liều khuyến cáo có thể gây độc tính trên gan, thận với các biểu hiện như nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, vàng da, vàng mắt, nguy hiểm hơn có thể dẫn tới tử vong.

Khi sử dụng Paracetamol có thể gây một số phản ứng dị ứng nghiêm trọng, biểu hiện: phát ban, nổi mẩn da, sưng mặt, sưng môi, sưng lưỡi, sưng họng, khó thở. Nếu gặp các triệu chứng trên, nên ngừng thuốc và thông báo với bác sĩ.

Trên đây là một số thông tin về công dụng, cách sử dụng cũng như một số lưu ý khi dùng Paracetamol trong điều trị giảm đau hạ sốt. Hy vọng bài viết này sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về Paracetamol, qua đó sử dụng thuốc để trị bệnh một cách hiệu quả nhất.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn và đặt tư vấn từ xa qua video với bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi.

XEM THÊM:
  • Sotstop uống bao lâu thì hạ sốt?
  • Công dụng điều trị của thuốc Dopagan 650
  • Công dụng thuốc Alphausarichsin


Các câu hỏi về thuốc sê đa là thuốc gì


Nếu có bắt kỳ câu hỏi thắc mắt nào vê thuốc sê đa là thuốc gì hãy cho chúng mình biết nhé, mõi thắt mắt hay góp ý của các bạn sẽ giúp mình cải thiện hơn trong các bài sau nhé <3 Bài viết thuốc sê đa là thuốc gì ! được mình và team xem xét cũng như tổng hợp từ nhiều nguồn. Nếu thấy bài viết thuốc sê đa là thuốc gì Cực hay ! Hay thì hãy ủng hộ team Like hoặc share. Nếu thấy bài viết thuốc sê đa là thuốc gì rât hay ! chưa hay, hoặc cần bổ sung. Bạn góp ý giúp mình nhé!!

Các Hình Ảnh Về thuốc sê đa là thuốc gì


Các hình ảnh về thuốc sê đa là thuốc gì đang được chúng mình Cập nhập. Nếu các bạn mong muốn đóng góp, Hãy gửi mail về hộp thư [email protected] Nếu có bất kỳ đóng góp hay liên hệ. Hãy Mail ngay cho tụi mình nhé

Tra cứu thêm kiến thức về thuốc sê đa là thuốc gì tại WikiPedia

Bạn hãy tham khảo nội dung chi tiết về thuốc sê đa là thuốc gì từ trang Wikipedia.◄ Tham Gia Cộng Đồng Tại

???? Nguồn Tin tại: https://huongliya.vn/

???? Xem Thêm Chủ Đề Liên Quan tại : https://huongliya.vn/hoi-dap/

Related Posts

About The Author

Add Comment